แชมป์คนเหล็กสวีเดนเจ้าแรกร่วมบันทึกประวัติศาสตร์ 25 ปีลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬา - Laguna Phuket Triathlon
Laguna Phuket Triathlon is Asia’s premier destination triathlon featuring a unique 1.8K swim, 55K bike and 12K run through spectacular tropical scenery.
Laguna Phuket Triathlon, Tri-fest, Triathlon, Sport, Thailand
17882
post-template-default,single,single-post,postid-17882,single-format-standard,qode-quick-links-1.0,ajax_fade,page_not_loaded,,qode-theme-ver-16.7,qode-theme-bridge,wpb-js-composer js-comp-ver-5.4.7,vc_responsive
 

แชมป์คนเหล็กสวีเดนเจ้าแรกร่วมบันทึกประวัติศาสตร์ 25 ปีลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬา

แชมป์คนเหล็กสวีเดนเจ้าแรกร่วมบันทึกประวัติศาสตร์ 25 ปีลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬา

วันนี้ (18 พฤศจิกายน) เฟรดดริก ครูนเบิร์ก ชาวสวีเดน เข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 1 ครองแชมป์คนเหล็กสวีเดนเจ้าแรกในประวัติศาสตร์ลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬาในปีที่ 25 ด้วยเวลา 02:21:39 (ว่ายน้ำ 00:24:24 ปั่นจักรยาน 01:08:52 และวิ่ง 00:46:09) โดยทิ้งห่างบาร์ท อาร์เนาต์ ชาวเบลเยียม ที่เพิ่งคว้าตำแหน่งรองแชมป์ในการแข่งขันไตรกีฬาคนเหล็กชิงแชมป์โลก ณ โคนา รัฐฮาวาย ผู้คว้าอันดับที่ 2 ในรายการนี้ไปเพียงไม่ถึง 2 นาที

 

อันดับที่ 3 ตกเป็นของ เปอ แวน เฟลอร์เคน จากประเทศเยอรมัน ด้วยเวลา 02:24:02 ตามมาติดๆกับอันดับที่ 4 มาสซิโม ซิกาน่า ผู้ใช้หมายเลขแข่งขันเบอร์ 1 ในฐานะเจ้าของตำแหน่งแชมป์ 4 สมัยลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬา เข้าเส้นชัยด้วยเวลา 02:27:00 พร้อมเสียงเชียร์ของผู้ร่วมชมการแข่งขัน โดยในปีนี้มีนักไตรกีฬาจากทั่วโลกเข้าร่วมการแข่งขันกว่า 1,000 คน จาก 50 ประเทศทั่วโลก ลงแข่งขันในรายการลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬา ครั้งที่ 25 ประกอบด้วยการแข่งขันว่ายน้ำ 1.8 กม. ปั่นจักรยาน 50 กม. และวิ่งอีก 12 กม. ชิงเงินรางวัล 20,000 ดอลล่าร์สหรัฐ

 

และแชมป์อันดับที่ 1 ในการแข่งขันประเภทหญิงตกเป็นของแอนนาเบล ลักซ์ฟอร์ด จากประเทศออสเตรเลีย ดีกรีแชมป์โลกและผู้ลงแข่งขันลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬาเป็นครั้งแรก ทำเวลาไปทั้งสิ้น 02:39:50 ตามมาด้วยอันดับที่ 2 ได้แก่ ดิมิทรี ลี ดุค (02:42:08) และ แอนนา อีเบอฮาร์ท เข้าเส้นชัยด้วยเวลา 02:46:21 เป็นอันดับที่ 3 ประเภทหญิง

 

การแข่งขันฯจัดขึ้น ณ ลานกิจกรรมริมน้ำลากูน่าโกรฟ ใจกลางลากูน่าภูเก็ต รีสอร์ทครบวงจรชั้นนำแห่งเอเชีย เปิดฉากการแข่งขันที่หน้าหาดของโรงแรมด้วยบรรยากาศที่แจ่มใส ขับกล่อมด้วยคลื่นลมของทะเลอันดามัน และเมื่ออากาศร้อนของเกาะภูเก็ตเริ่มปะทะเข้ามาในช่วงสาย ยิ่งเพิ่มความท้าทายของการแข่งขันจักรยานและวิ่งไปด้วย

 

“ผมเคยคว้าตำแหน่งอันดับที่ 2 ของรายการลากูน่าภูเก็ตไตรกีฬามาแล้ว ซึ่งทำให้ผมรู้สึกยินดีอย่างมากที่ได้คว้าแชมป์ในวันนี้” ครูนเบิร์กผู้ซึ่งใช้เวลาฝึกฝนสนามที่ภูเก็ตมาหลายปีกล่าว “ผมรู้ทุกรายละเอียดของเส้นทางการแข่งขันเป็นอย่างดี และการคุ้นชินกับเส้นทางปั่นจักรยานนั้นมีส่วนช่วยในชัยชนะครั้งนี้เป็นอย่างมาก ซึ่งผมได้พยายามอย่างสุดความสามารถในวันนี้ ผมทำเวลาว่ายน้ำได้ดี และพยายามทิ้งห่างคนอื่นๆในสนามวิ่ง” ครูนเบิร์กสรุปการแข่งขันของตนเองในวันนี้ด้วยรอยยิ้มที่เป็นเอกลักษณ์ของเขา

 

ผู้ชมชาวไทยต่างให้ความสนใจกับการปรากฏตัวของ จเร เจียรนัย คว้าตำแหน่งแชมป์คนไทยอันดับที่ 1 อีกครั้ง (02:34:26) ในฐานะแชมป์คนไทย 8 ปีซ้อน พร้อมทำลายสถิติของตัวเองในปีที่แล้ว และแชมป์ชาวไทยฝ่ายหญิงตกเป็นของณิชกานต์ รัตนาภรณ์ ทำเวลา 03:11:58

 

สำหรับการแข่งขันรายการไตรกีฬาระยะสั้น “25 ฟอร์ 25 สปรินท์” ที่จัดขึ้นเป็นครั้งแรกในปีนี้ ด้วยระยะทางรวม 25 กม. (ว่ายน้ำ 0.5 กม. ปั่นจักรยาน 18.5 กม. และวิ่ง 6 กม.) สอดคล้องกับปีที่ 25 ของรายการระยะเต็ม แชมป์ตกเป็นของนักกีฬาชาวอังกฤษที่อาศัยอยู่ในภูเก็ต ได้แก่ โอลิเวอร์ ทร็อทท์ (01:02:21) ในประเภทชาย และ แซม แมคคินเนส (01:12:11) ในประเภทหญิง

 

การแข่งขันในวันนี้เป็นรายการต่อเนื่องมาจาก กิจกรรมวิ่งการกุศลลากูน่าภูเก็ตไตร “วิ่งมหาสนุก ส่งสุขให้น้อง” จัดขึ้นเมื่อวานนี้ (17 พฤศจิกายน) โดยมีนักวิ่งระยะ 2 กม. 5 กม. และ 10 กม. กว่า 1,500 คนเข้าร่วมการแข่งขัน โดยลากูน่าภูเก็ตระดมทุนจากกิจกรรมวิ่งการกุศลฯ เป็นจำนวน 250,000 บาท ผ่านกองทุนเพื่อเด็กซีเอฟเอฟ (Children First Fund) เพื่อช่วยเหลือเด็กๆกว่า 400 ชีวิต ณ บ้านเด็กกำพร้าและสถานรับเลี้ยง 7 แห่งในภูเก็ต

 

Results: 25th Laguna Phuket Triathlon (18 Nov)

Men                                                                                                        Swim                  Bike                   Run                  Overall

1          Fredrik Croneborg (SWE)                                               00:24:24            01:08:52            00:46:09            02:21:39

2          Bart Aernouts (BEL)                                               00:26:45            01:10:36            00:43:36            02:23:28

3          Per van Vlerken (DEU)                                               00:24:28            01:10:46            00:46:37            02:24:02

4          Massimo Cigana (ITA)                                               00:28:29            01:11:58            00:44:23            02:27:00

5          Stuart Hayes (GBR)                                               00:24:22            01:16:09            00:48:24            02:31:04

 

Women                                                                                                    Swim                  Bike                  Run                  Overall

1          Annabel Luxford (AUS)                                               00:25:28            01:22:09            00:49:43            02:39:50

2          Dimity Lee-Duke (AUS)                                               00:29:47            01:19:13            00:50:25            02:42:08

3          Anna Eberhardt (HUN)                                               00:32:36            01:21:03            00:50:06            02:46:21

4          Sylvia Gehnboeck (AUT)                                               00:31:05            01:19:44            00:57:38            02:51:07

5          Beate Goertz (DEU)                                               00:34:09            01:22:03            00:54:39            02:53:59

 

Results: 25 For 25 Sprint (18 Nov)                                                    Swim                  Bike                   Run                  Overall

1 (Male)         Oliver Trott (GBR)                                               00:07:30            00:30:23            00:22:31            01:02:21

1 (Female)     Sam Mcinnes (GBR)                                               00:07:54            00:35:07            00:26:43            01:12:11

 

Results: LPT Charity Fun Run (17 Nov) – 10K

1          Chun Kit Tsang (HKG)        00:36:53.7

2          Justin Granger (AUS)         00:38:07.7

3          Nick Bensley (AUS)             00:38:20.2